คนรักชูการ์ไกลเดอร์ | จิงโจ้บิน | Sugar Glider's Archiver

sexydog กระทู้เมื่อ 2011-8-21 23:17

มาแชร์ความรู้ และ อุปกรณ์ การเลี้ยงชูก้า (ประสบการณ์ของตัวเองคะ)

[size=6]ขอออกตัวก่อนนะคะ ว่าสิ่งที่แนะนำนี้ ไม่ได้หมายความว่าเป็นสิ่งที่ถูกที่สุด  หรือดีที่สุดนะคะ  แต่เป็นสิ่งที่เราใช้และปฏิบัติกับชูก้าของเราแล้วรู้สึกว่าดีคะ ไม่เป็นอันตรายกับน้องคะ ส่วนตัวเลี้ยงน้องชูก้ามาของตัวเอง 5 ตัว ของเพื่อน 4 ตัว เก็บข้อมูลแล้วเทคนิคต่างๆ ลองผิดลองถูก เฝ้าสังเกตุมาพอสมควร เลยอยากเอามาแชร์ให้มือใหม่ได้ศึกษาเล็กๆน้อยๆคะ หวังว่าจะเป็นประโยวน์ไม่มากก็น้อยนะคะ[/size]

1  การเลือกซื้อชูก้า ถ้าเป็นไปได้อยากให้เลือกน้องที่อายุประมาณ 2.3-3 เดือน เพราะว่าน้องอายุประมาณนี้จะค่อนข้างเชื่องง่ายกว่าน้องที่เลย 3 เดือนไป เค้าจะไว้ใจเราค่อนข้างยากนิดนึงคะ แล้วจะทำให้เรารู้สึกท้อกับการที่น้องไม่ไว้ใจ อาจจะกัด ฉก ขู่ ไม่ให้จับตัว ประมาณนี้คะ
[attach]20008[/attach]

2  เริ่มแรกที่เลี้ยงน้อง อยากให้เลี้ยงน้องในตะกร้าก่อนนะคะ เพราะว่าถ้าเอาใส่กรงที่ใหญ่กว่าตัวน้องมากๆ น้องจะค่อนข้างไม่นิ่งคะ เค้าจะปีนป่ายแบบอิสระมากเกินไป ทำให้น้องค่อนข้างจะซนคะ  ค่อยๆเพิ่มไซ้ส์เป็นกรงในตอนอายุซัก 4  เดือนขึ้นไปคะ เราควรจะฝึกน้องตั้งแต่อายุน้อยๆคะ พอเค้าโตขึ้นเค้าก็จะไม่ซนมาก แล้วเราเองก็จะไม่เหนื่อยด้วยคะ
[attach]20009[/attach]
[attach]20012[/attach]

3 เวลาที่เอาน้องไปไหนมาไหน ช่วงอายุ 2.3-3 เดือนนี้ แนะนำว่าให้ใส่ถุงผ้าจะดีกว่าคะ เพราะว่าน้องจะรู้สึกอบอุ่น และปลอดภัยกว่าใส่กระเป๋านะคะ และที่สำคัญเวลาที่น้องได้กลิ่นแปลๆน้องจะสงเสียงร้องออกมา เราก็สามารถเอามือกดที่ถุงผ้าเบาๆได้เลยคะแล้วน้องก็จะเงียบคะ  ถ้าใส่กระเป๋ากว่าเราจะเปิดกระเป๋า เอามือไปกำน้องคนอาจจะรู้ทั้งรถเมลล์แล้วก็ได้คะ (ประสบการณ์โดยตรงคะ เพราะว่าเอาน้องไปทำงานด้วยทุกวันคะ)
[attach]20010[/attach]

4 พอน้องอายุซัก 3 เดือนขึ้นไปค่อยใส่กระเป๋าก็ได้คะ  แนะนำกระเป๋าแบบในรูปนะคะ เพราะว่ากระเป๋าที่มีซับในเป็นผ้านั้นจะซับเยี้ยวน้องมากคะ ต้องซักทุกวันซึ้งอาจจะแห้งไม่ทัน  ถ้าไม่ซักน้องนอนในกระเป๋าที่มีแต่กลิ่นเยี้ยว ตัวน้องก็จะเหม็นเยี้ยวตามไปด้วยคะ กระเป๋าที่แนะนำนี้ เราเอาผ้าใส่ไป 1 ผืน ถ้าน้องเยี้ยวก็จะอยู่ที่ผ้า เอาผ้าไปซักได้ไม่ต้องซักกระเป๋าคะ แค่ผึงแดดก็พอ แต่ถ้าเริ่มเหม็นก็ซักทั้งใบได้คะ ควรมีซัก 2 ใบไว้สับเปลี่ยนนะคะ  แล้วข้อดีอีกอย่างคืน น้องเค้าสามารถอยู่ในกระเป๋าทรงนี้ได้ทั้งวันเลยคะ ไม่อึดอัด สามารถปีนป่ายได้นิดหน่อยคะ อากาศถ่ายเทได้ดีคะ
[attach]20011[/attach]
[attach]20020[/attach]

5 มาถึงนม น้องควรจะได้กินนมผสมกับซีรีแล็คนะค เพราะว่าจริงๆแล้วน้องต้องการนมจากแม่มากกว่า ในซีรีแล็คมีนมอยู่น้อยคะ เพราะฉนั้นเราวามที่จะเสริมนมให้น้องคะ ที่บ้านจะใช้นมอยู่ 2 ยี่ห้อคะ 1 kmr นมตัวนี้เป็นนมนำเข้าเกรดค่อนข้างดี กระป๋องละ 1090 บาท น้องกินแล้วขนสวยมากๆ ขนแน่น ตัวแน่น ขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยคะ เปรียบกับของเพื่อนที่ใช้นมสลิคกี้ ของเราจะขนสวยกว่าตัวแน่นกว่าคะ  2 petlac เป็นนมนำเข้าเหมือนกันคะ แต่ราคาถูกกว่า กระป๋องละ 500 บาท เป็นบริษัทเดียวกับ kmr แต่เป็นนมที่ไม่ได้เฉพาะเจาะจงว่าแมว หรือสุนัข เป็นนมที่สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมกินได้ทุกชนิดคะ กลิ่นจะไม่หอมเท่า kmr ตัวนมจะไม่ละเอียดเท่า kmr โดยรวมก็โอเคคะถูกว่าตั้งครึ่งนึงคะ  แต่ถ้าใครทุนทรัพย์น้อยหน่อย ก็แนะนำเป็นนมแพะ หรือนมสุนัขของสลิคกี้ก็ได้คะ น้องทานได้เหมือนกันคะ
[attach]20013[/attach]

sexydog กระทู้เมื่อ 2011-8-21 23:18

6 มาถึงขนมคบเคี้ยวสำหรับน้องที่ราคาไม่แพงและก็ไม่เป็นอันตราย น้องๆที่บ้านชอบกันมากเลยคะ เป็นธัญพืชของคนเนี้ยแหละคะ  ราคาถุงละ 18 บาทมีประมาณ 10 ชิ้นคะไม่ต้องไปซื้อขนมแพงๆเลยคะ ซื้อได้ตาม ท็อปมาเก็ตคะ เอารสเบอรี่นะคะ พอกินแล้วน้องปากหอมเบอร์รี่เลยคะ
[attach]20022[/attach]

7 ขนมอันที่ 2 พุดดิ้งของคนรสผลไม้คะ อันนี้น้องๆที่บ้านก็ชอบมากๆๆๆเหมือนกันคะ ถุงละ 40 กว่าบาทมีเยอะเลยคะ เคี้ยวกันสนุกเลยคะ
[attach]20023[/attach]

8 น้ำยาที่ใช้ซักผ้าของน้อง แนะนำให้ใช้น้ำยาซักผ้าเด็กนะคะ เพราะว่าปลอดภัยกับน้อง แถมหอมแบบเด็กๆด้วยคะ กลิ่นจะติดตัวน้องเลยนะคะ ฟัดแล้วชื่นใจคะ ที่บ้านใช้โคโดโมะคะ
[attach]20024[/attach]

9 แนะนำสเปรย์ดับกลิ่นนาโนตัวนี้คะ  สามารถฉีดที่นอน กรง และทำความสะอาดตัวน้องได้เลยคะ กลิ่นจะเหมือนแป้งเด็กเลยคะ เป็นนวัตกรรมนาโน ไม่อันตรายคะ ที่บ้านใช้ดับกลิ่นสุนัขอยู่แล้ว ที่บ้านเลยไม่มีกลิ่นเลยคะ
[attach]20025[/attach]

10 เทคนิคที่ทำให้น้องเชื่องนะคะ คือ ป้อนนมด้วยมือของเราคะ ป้อนไปเลยคะจนถึง 4 เดือนไปเลย น้องจะคุ้นกับเราได้ดีเลยคะ เทคนิคที่ 2 สำหรับผู้หญิงนะคะให้ไปหาซื้อเสื้อเกาะอกแบบเต็มตัวที่มันจะรัดทั้งล่างและบนน้องจัมุดออกมาไม่ได้คะ เอาน้องใส่ไปในเสื้อเกาะอกเลยคะว่าง 1 ชั่วโมงก็ใส่ ว่าง 1 นาทีก็ใส่คะ แล้วพอกลับบ้านก็ถอดเสื้อเกาะอกใส่ในตะกร้าน้องไปเลยคะ เช้ามาค่อยซักคะ แนะนำให้ซื้อหลายๆตัวนะคะ เพราะว่าต้องใส่ทุกวันคะ พอน้องซัก 3-4 เดือนค่อยเลิกทำคะ เทคนิคที่3 ให้จับน้องเล่นน้องบ่อยๆคะ ว่างเมื่อไหร่จับเลยคะ ถ้าใส่กระเป๋าก็ล้วงมือไปสัมผัสตัวน้อง ถ้าใส่ตะกร้าก็ทำเหมือนกันคะ สัมผัสเค้าเยอะๆ เค้าจะเชื่องมากๆเลยคะ  ทำเถอะนะคะยอมเหนื่อยตอนนี้เพื่อนให้เค้าโตมาเป็นชูก้าที่น่ารัก  ดีกว่าที่เราไม่ยอมทำอะไรเลย แล้วพอน้องไม่เชื่องก็จะไม่รัก ไม่ชอบ  ขายในที่สุด

หมดแล้วคะ ประสบการทั้งหมดที่มีมาคะ  หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์ ไม่มากก็น้อยนะคะ

์Nokky กระทู้เมื่อ 2011-8-22 00:31

ขอบคุณนะคะดีมากๆเลยคะสำหรับเราคุณแม่มือใหม่ อิอิ:$

pajaree2 กระทู้เมื่อ 2011-8-22 01:48

พวก ขนมในรูป ที่เป็นของคน มันจะเป็นอันตรายต่อตัวน้องหรือเปล่าค่ะ

llJYll กระทู้เมื่อ 2011-8-22 02:05

ขอโทษนะครับ ผมไม่เห็นด้วยในบางข้อ ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์เช่นกันครับ
1. การเลือกซื้อน้องชูการ์ ควรเลือกซื้ออายุตั้งแต่ 2.5-3 เดือนครับ สำหรับมือใหม่แนะนำว่าให้ซื้อ 3 เดือนดีกว่า เพราะเป็นลูกชูการ์ที่ค่อนข้างแข็งแรงดีแล้ว ลูกชูการ์ 2.5 เดือนเหมาะสำหรับคนที่เคยผ่านการเลี้ยงน้องมาแล้วอย่างน้อย 1 ตัว เพราะผู้เลี้ยงจะมีประสบการณ์พื้นฐานและข้อมูลในการเลี้ยงชูการ์มาพอสมควร แต่ของคุณระบุว่าอายุ 2.3 เดือน ผมว่าเค้ายังเด็กไปนะครับ เพิ่งจะลืมตาได้ประมาณ 1 อาทิตย์ด้วยซ้ำ ไม่เหมาะสมตรงนี้ล่ะครับ

2. การเลี้ยงน้องในตะกร้าในช่วงที่รับมาใหม่ๆ ผมคิดว่ากระเป๋าเหมาะมากกว่า เพราะจะอุ่นกว่า และเราสามารถฝึกให้เค้าชินได้เลยกับการไปไหนมาไหนด้วยกระเป๋า หรือหัดเลี้ยงในกรงเล็กๆ เค้าจะได้ชินกับการอยู่ในกรงตั้งแต่ยังเด็กครับ

3,4,5 ผ่านครับ เห็นด้วย

6-7 ไม่เห็นด้วย เนื่องจากเป็นขนมของคนรับประทาน จะมีการปรุงแต่งรส ผมว่าน่าจะเป็นอันตรายกับน้องมากกว่าครับ

8,9,10 เห็นด้วยครับ

ป.ล. แลกเปลี่ยนประสบการณ์และความคิดกันนะครับ ต่างคนก็ต่างมีวิธีการเลี้ยงของตัวเอง คงจะไม่แปลกอะไรที่จะคิดและปฏิบัติแตกต่างกันบ้าง ยังไง จขกท ก็อย่าโกดข้าน้อยเน้อ :handshake

sexydog กระทู้เมื่อ 2011-8-22 10:56

ยินดีคะคุณเจฟไม่โกรธสักนิดเลยคะ ยินดีมากๆ
คิดไว้ตั้งแต่เริ่มจะพิมพ์แล้วคะ ว่าต้องมีความเห็นที่แตกต่างบ้างเป็นธรรมดาคะ จะให้ทุกคนเลี้ยงเหมือนกันคงเป็นไปไม่ได้คะ

ข้อ 1 อย่างที่บอกว่า ถ้าเป็นไปได้คะ เพราะว่า 5+4 ตัวที่เลี้ยงมาตัวที่ 2.3 เดือนที่รับมาจากบ้านป้าแป๋วนั้น เค้าจะฝึกได้ดีที่สุด ปัญหาน้อยสุดคะ

ข้อ2 อันนี้ได้รับคำแนะนำจากพี่ที่รับฝึกน้องชูก้ามาคะ ซึ้งพอลองทำแล้ว น้องเชื่องขึ้นเยอะเลยคะ แล้วเวลาพี่เค้าฝึกเค้าก็จะใส่ในตะกร้าคะ  ในตะกร้าก็ต้องใส่ผ้าให้น้องด้วยอยู่แล้วคะ น้องก็จะซุก จะมุดในผ้าคะ

ข้อ 6-7  ส่วนตัวให้น้องกินมาประมาณ 8-9 เดือน น้องไม่เป้นอะไรนะคะ

ขอบคุณคะ

nok กระทู้เมื่อ 2011-8-22 11:07

มีประโยชน์มากๆเลยค่ะ อยากให้มือใหม่ได้อ่านนะ น้องๆจะได้แข็งแรงค่ะ
แล้วก็เป็นที่รักของทุกคนในบ้าน จะได้ไม่ต้องมีสัตว์ที่ถูกทอดทิ้งและเจ็บป่วยค่ะ

llJYll กระทู้เมื่อ 2011-8-22 18:17

[b]ตอบกลับ [url=http://www.sgloverclub.com/redirect.php?goto=findpost&pid=100835&ptid=7470]6#[/url] [i]sexydog[/i] [/b]

จริงๆ 2.5 เดือนนะครับ สอบถามป้ามาแล้ว ป้าบอกว่าแม่น้องออมสินอาจจะเข้าใจเรื่องอายุผิดครับ (ป้าไม่เคยขายน้องที่อายุต่ำกว่า 2.5 เดือนด้วยครับ) ส่วนเรื่องขนมมันจะเป็นการสะสมแล้วไปเห็นผลในระยะยาวมากกว่านะครับ

ป.ล. เข้ามาคอมเม้นท์กระทู้นี้กันเยอะๆหน่อยครับ ถ้าเป็นไปได้อ่านแล้วเมนท์ด้วยว่าเห็นด้วยหรือไม่กับข้อไหน ผมว่ากระทู้นี้มีสาระมากเลยล่ะ :loveliness:

sexydog กระทู้เมื่อ 2011-8-22 22:24

จริงๆเรื่องอายุน้อง ป้าก็บอกว่า 2.5 เดือนคะ แต่เท่าที่ดูน่าจะยังไม่ถึงดีเพราะว่าน้องตัวเล็กมากและก็เพิ่งแยกจากแม่แล้วเราก็ไปรับมาเลยคะ ยังไม่ได้ปรับท้องเลย เราเอามาปรับท้องเองโดยที่ป้าแป๋วเป็นคนแนะนำวิธีคะ  เราอยากเลี้ยงน้องอายุน้อยๆดูบ้างซึ้งก็เป็นผลดีมากๆ น้องเรียบร้อย เชื่อง ไม่โวยวายดีคะ เลยติดใจน้องอายุประมาณนี้คะ

llJYll กระทู้เมื่อ 2011-8-23 00:31

เหมือนผมเลย ติดใจอายุเด็กๆแบบนี้เหมือนกัน แต่ก็เคยเจอเคสที่เค้าส่งมาให้แบบตัวเล็กมาก+ขนยังขึ้นไม่ทั่วตัว+ลักษณะเหมือนเพิ่งลืมตา สงสารบอกไม่ถูกเลยล่ะครับ ไม่อยากให้มือใหม่ที่ไม่เคยเลี้ยงเจอแบบนี้ เพราะเปอร์เซนต์รอดของน้องคงน้อยครับ

Junior_SG กระทู้เมื่อ 2011-8-23 11:29

[quote]6 มาถึงขนมคบเคี้ยวสำหรับน้องที่ราคาไม่แพงและก็ไม่เป ...
[size=2][color=#999999]sexydog โพสต์เมื่อ 2011-8-21 23:18[/color] [url=http://www.sgloverclub.com/redirect.php?goto=findpost&pid=100773&ptid=7470][img]http://www.sgloverclub.com/images/common/back.gif[/img][/url][/size][/quote]

นม KMR ผสมเหมือนกับนมทดแทนทั่วไปใช่มั้ยคับ ?
หาซื้อได้ที่ไหนหว่า ? จะให้น้องกินบ้าง :D

ladydevil กระทู้เมื่อ 2011-8-23 15:33

เห็นด้วยกะพี่เจฟค่ะ เพราะเท่าที่ศึกษามาห้ามเด็กกินขนมคนอ่ะค่ะ แต่อย่างอื่นเห็นด้วยอย่างแรง กระทู้นี้ขอกด like ๆๆๆ เลยจ้า
อ้อ ขอสอบถาม จขกท หน่อยค่ะ ว่าเรื่องเกาะอกอ่ะค่ะ เอาน้องใส่ไปไม่รัดน้องแน่นเกินหรอคะ กลัวน้องอึดอัดตายอ่ะค่ะ         เพราะแนน ก็พาน้องมาทำงานด้วยทุกวันเลย แต่จะให้อยู่ในกระเป๋าซะส่วนใหญ่

sexydog กระทู้เมื่อ 2011-8-23 16:34

[quote]เหมือนผมเลย ติดใจอายุเด็กๆแบบนี้เหมือนกัน แต่ก็เคยเ ...
[size=2][color=#999999]llJYll โพสต์เมื่อ 2011-8-23 00:31[/color] [url=http://www.sgloverclub.com/redirect.php?goto=findpost&pid=101041&ptid=7470][img]http://www.sgloverclub.com/images/common/back.gif[/img][/url][/size][/quote]

ช่ายคะ คิดเหมือนกันเลยคะ

sexydog กระทู้เมื่อ 2011-8-23 16:35

[quote]นม KMR ผสมเหมือนกับนมทดแทนทั่วไปใช่มั้ยคับ ?
หาซื้ ...
[size=2][color=#999999]Junior_SG โพสต์เมื่อ 2011-8-23 11:29[/color] [url=http://www.sgloverclub.com/redirect.php?goto=findpost&pid=101082&ptid=7470][img]http://www.sgloverclub.com/images/common/back.gif[/img][/url][/size][/quote]

ใช่คะเริ่มแรกผสมทีละน้อยๆ ค่อยๆเพิ่มจนครึ่งๆกับซีลีแล้คคะ

sexydog กระทู้เมื่อ 2011-8-23 16:37

[quote]เห็นด้วยกะพี่เจฟค่ะ เพราะเท่าที่ศึกษามาห้ามเด็กกิน ...
[size=2][color=#999999]ladydevil โพสต์เมื่อ 2011-8-23 15:33[/color] [url=http://www.sgloverclub.com/redirect.php?goto=findpost&pid=101124&ptid=7470][img]http://www.sgloverclub.com/images/common/back.gif[/img][/url][/size][/quote]

ไม่อึดอัดแน่นอนคะยิ่งขนาดเต็มตัวเต็มพื้นที่เยอะเลยคะแถมผ้ายืดด้วย  ถ้าแบบที่สั้นเท่าฝ่ามือจะพื้นที่น้อยไปหน่อยคะ
เราทำกับน้องเราทุกตัวจน 4 เดือนเลยคะ ไม่มีตัวไหนเป็นอะไรแน่นอนจ้า

Junior_SG กระทู้เมื่อ 2011-8-23 16:38

[b]ตอบกลับ [url=http://www.sgloverclub.com/redirect.php?goto=findpost&pid=101129&ptid=7470]14#[/url] [i]sexydog[/i] [/b]

ขอบคุนคับ :D

POKKY กระทู้เมื่อ 2011-8-24 14:22

[b]ตอบกลับ [url=http://www.sgloverclub.com/redirect.php?goto=findpost&pid=100773&ptid=7470]2#[/url] [i]sexydog[/i] [/b]

พุดดิ้งน้องกินไม่เป็นอะไรหรอก

poopun กระทู้เมื่อ 2011-8-25 21:18

ถามเจ้าของกระทู้หน่อยนะค่ะ ว่านม PetLac แบบในรูปนี่หาซื้อได้จากที่ไหนบ้างอะคะ?? ขอบคุณมากค่ะ

miewy กระทู้เมื่อ 2011-9-11 09:46

[color=DarkOrchid] น้องพึ่งอายุ 2.9 เดือนเองค่ะ แต่พึ่งไปซื้อกรงใหญ่มา ทำไงดี :(
กลัวน้องจะไม่เชื่อง เพราะตอนนี้ไม่ยอมให้ป้อนนมในมือเลยค่ะ จะกินตอนอยู่ในที่นอนตลอด
ควรซื้อตระกร้ามาให้น้องอยู่ก่อนใช่มั๊ยค๊ะ? แล้วเรื่องกินนมควรทำไงดี?? :dizzy: [/color]

Nongwoo กระทู้เมื่อ 2011-9-14 22:47

เรื่องเกาะอกนี่ได้ผลจิงๆนะคะ  ทำเหมือนกันค่ะ เปนเสื้อครึ่งตัว:Dอะไรก็ได้  บางทีใส่เสื้อปกติก็เอาใส่นะคะ  จนหลังๆเค้าก็มุดเองเลยค่ะ สงสัยอบอุ่นน้องเค้าเลยชอบ

mommamjung กระทู้เมื่อ 2011-9-21 19:52

กำัลังจะไปรับน้องมาเลี้ยงค่ะ เป็นประโยชน์มากเรย ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆค่ะ
แต่ไปขนซื้อของเล่นมาซะเยอะ คงยังไม่ได้ใช้ จนกว่าจะ 4 เดือนอิอิ

Bosso กระทู้เมื่อ 2011-11-27 20:08

ผมให้น้องอยู่กรงใหญ่ที่ต่อใหม่ครับ ซนสุด ๆ ปีนป่ายกันแบบว่ามันส์มาก ซ่าห์สุด ๆ สงสัย ต้องจับลงกรงเล็กหรือกระเป๋าแล้วอะครับ เพราะว่าเดี๋ยวพอโตจะซน

ส่วนการให้นมนี่ผมป้อนนมเองกับมือครับ ต้องแอบจูบตอนเผลอ ถึงจะไม่ขู่ครับ แต่ถ้าจ้องหน้ากันตรง ๆ จะขู่  ครับ แบบว่าข้าสู้ตาย เพิ่งไปรับมาจากชมพู่เมื่อวานเองครับ ยังไม่ได้ตั้งชื่อเลย ล้างราการเลี้ยงเด็กอ่อนมานาน

Bosso กระทู้เมื่อ 2011-11-27 20:08

เกาะอกนี่ผมเอาประมาณผ้ากันเปื้อนได้ป่าวครับ ประมาณเอาผ้าห่อน้องยัดผ้ากันเปื้อนเอา

ขิง กระทู้เมื่อ 2011-11-27 21:32

สงสัยผมต้องหาเกาะอกมาใส่มั่งแล้วล่ะ

อิอิ แซวเล่นนะครับ +1 งับ กระทู้มีประโยชน์ พี่เจฟด้วย เสริมๆกัน  ^ ^

หน้า: [1]