คนรักชูการ์ไกลเดอร์ | จิงโจ้บิน | Sugar Glider's Archiver

sukaka กระทู้เมื่อ 2013-3-21 09:25

ชูก้าไกรเดอร์ มีปัญหา

ชูก้า ลูกหลง คืออะไร ครับ
ทำไม มันเกิดมาแล้ว หางมันสั้นอ่ะคับ สั้นมาก อ่ะคับ เพศเมีย
แล้วมันจะยาวได้อีกไหมคับ มันจะมีปัญหาไหมครับ

YenCha- กระทู้เมื่อ 2013-3-21 10:58

หางสั้นเพราะโดนแทะรึเปล่าคะ?
มันไม่งอกใหม่ค่ะแต่ชีวิตก็มีความสุขปกติได้จ้า เอาใจใส่เค้ามากๆนะคะ

sukaka กระทู้เมื่อ 2013-3-21 12:44

สั้นตั้งแต่เกิดเลยครับ

RayRay กระทู้เมื่อ 2013-3-23 07:15

ชูก้าร์ลูกหลง หรือลูกหลุด หมายถึง ชูก้าร์ที่มีพ่อหรือแม่ หรือทั้งพ่อและแม่เป็นชูก้าร์สี
( ครีมมิโน อัลบิโน โม ไวท์ ฯลฯ)
แล้วลูกที่คลอดออกมาเป็น นอมอลค่ะ
ส่วนเรื่องหางสั้น ที่ไม่ใช่โดนแทะหาง
เรื่องนี้ถือว่าปกติค่ะ ไม่ได้พิการแต่อย่างใด
เขาแค่หางสั้นเองอาจเกิดจากกรรมพันธุ์ทางสายไหนสักทาง ( พ่อ แม่ ปู่ ย่า ตา ยาย)
ถามว่าโตขึ้นแล้วจะยาวเหมือนชูก้าร์ปกติไหม
ขอตอบว่า  ไม่ค่ะ  หางอาจยาวขึ้นกว่าตอนเด็กเล็กน้อย
( เช่นเดียวกับชูก้าร์ปกติที่โตขึ้น หางก็จะยาวกว่าตอนเด็กเล็กน้อยเช่นกัน)
( คำว่ายาวขึ้นเล็กน้อย คือเทียบกับขนาดลำตัวที่โตขึ้นตามวัยนะคะ)
แต่จะไม่ยาวเท่าเด็กปกติค่ะ
ถ้าถามว่าเขาจะเป็นอะไรไหม เกี่ยวกับสมดุลของร่างกายและถือว่าพิการไหม
ตอบว่า ไม่พิการค่ะ เขาแค่หางสั้น ไม่ส่งผลกับสมดุลในการกระโดดเพราะเขาเป็นมาแต่เด็กแล้วค่ะ
( ตอบได้เพราะลูกที่บ้านก็เคยเจอที่หางสั้นมากค่ะ เห็นเขายังปราดเปรียวเว่อร์สุดๆ ซนไม่น้อยกว่าเด็กปกติเลยค่ะ)

หน้า: [1]