คนรักชูการ์ไกลเดอร์ | จิงโจ้บิน | Sugar Glider's Archiver

Smine กระทู้เมื่อ 2012-12-18 18:58

ช่วยแนะนำการเลี้ยงชูก้าหน่อยค่ะ

[b][size=5][size=5]สวัสดีค่ะ ชื่อมิ้นค่ะ พอดีเพื่อซื้อชูก้ามาเลี้ยงค่ะ น้องอายุประาณ4เดือนค่ะ มันแลดูผอมลงจากวันที่เอามามันไม่ค่อยกินซีลีแลก
เลยไม่รู้จะทำไงดีอะค่ะ แนะนำหน่อยนะค่ะ[/size][/size][/b]

amyamons กระทู้เมื่อ 2012-12-18 19:03

ทานอาหารเสริมเช่นหนอนค่ะโปรตีนเน้นๆ

JeRoMii กระทู้เมื่อ 2012-12-18 19:06

หนอนนก จิ้งหรีด ฯลฯ
หรือ KMR สลิกกี้ วอมบารู ผสมกับ ซีลีเเลค ก็ได้

RiNRin กระทู้เมื่อ 2012-12-18 19:07

อายุ 4 เดือน น้องเค้าสามารถกินได้หลากหลายแล้วนะคะ
อาหารของเค้าจะมีหลายอย่างค่ะ พวกอาหารผสม ซึ่งไม่แนะนำให้เค้ากินแต่ซีลิแล็คอย่างเดียวนะคะ เพราะสารอาหารไม่เพียงพอต่อความต้องการของเค้า ควรจะผสมอย่างอื่นลงไปด้วย เช่น HPW, Wombaroo เนคตาร์ นมทดแทน และอีกมากมาย
ส่วนผลไม้ ก็เป็นผลไม้รสหวาน สลับเปลี่ยนกันค่ะ ไม่ควรให้ผลไม้ที่มียางและผลไม้ที่เรา(คน)กินแล้วร้อนใน เพราะจะทำให้เกิดเป็นแก็สในท้องเค้าไ้ด้ค่ะ
พวกหนอนและแมลงเค้าก็สามารถกินได้แล้วค่ะ
ลองหาอ่านกระทู้เก่าๆเกี่ยวกับอาหารดูนะคะ เพราะอาหารของเค้าที่เค้ากินได้มันเยอะมากค่ะ

gegee กระทู้เมื่อ 2012-12-18 20:13

ผลไม้รสหวานเช่นแตงโม แต่พวกทีมีฤทธิ์ร้อนอย่าให้นะครับ
มีอะไรไม่แน่ใจโทรมาคุยได้นะครับ

หน้า: [1]