คนรักชูการ์ไกลเดอร์ | จิงโจ้บิน | Sugar Glider's Archiver

bigky กระทู้เมื่อ 2012-8-22 22:28

สงสัยเรื่องการเปลี่ยนนมครับ (กลัวน้องท้องเสีย)

คือผมจะซื้อ น้อง มาเลี้ยงครับแต่ผมทราบมาว่าทางร้านให้กินแต่ซีลีแลคซึ่งผมอยากเปลีี่ยนมาให้กินนม Esbilac มากกว่าครับ  ผมควรค่อยๆผสมกับซีลีแลคที่ละน้อยจนเหลือแต่นม esbilac อย่างเดียว หรือผมให้นม Esbilac ได้เลยครับ    กลัวน้องจะท้องเสียเพราะปรับท้องไม่ทันครับ    ขอบคุณมากครับ

แม่NamNao กระทู้เมื่อ 2012-8-23 09:49

[b]ตอบกลับ [url=http://www.sgloverclub.com/redirect.php?goto=findpost&pid=182049&ptid=15439]1#[/url] [i]bigky[/i] [/b]

ต้องค่อยๆปรับคะ  โดยให้ผสมในอัตราส่วนดังนี้คะ
วันแรก    >>> ซีลีแล๊ก 90% : แอสบีแล๊ก 10%  (แล้วสังเกตุอึน้อง)
วันที่สอง >>> ซีลีแล๊ก 80% : แอสบีแล๊ก 20%  (แล้วสังเกตุอึน้อง)
วันที่่สาม >>> ซีลีแล๊ก 70% : แอสบีแล๊ก 30%  (แล้วสังเกตุอึน้อง)   
วันที่สี่    >>> ซีลีแล๊ก 60% : แอสบีแล๊ก 40%  (แล้วสังเกตุอึน้อง)
*** ถ้าสามารถ ผสมในอัตตราส่วน 50 : 50 ได้ ก็จะดีมาก  
****  การที่ให้สังเกตอึน้อง คือ ถ้าน้องปรับท้องในช่วง3-5 วันแรก น้องอาจถ่ายเหลว แต่อึน้องจะต้องเป็นรูปร่างสวยขึ้น (เป็นก้อน)
แต่ถ้าน้องยังคงถ่ายเหลวอยู่  ให้ลองทำการเปลี่ยนยี่ห้อนมทดแทนนะคะ เพราะน้องบางตัวอาจจะไม่ถูกกับนมยี่ห้อนั้นๆ
****** อย่าลืมสังเกตอึน้องทุกวัน  และควรพาน้องไปตรวจสุขภาพด้วยนะคะ (ตรวจกับหมอที่รับรักษาสัตว์ชนิดพิเศษ)
********** นมทดแทนสามารถให้น้องทานได้ไปตลอดเลยนะคะ สามารถให้ได้ยันโตเลย

หน้า: [1]