คนรักชูการ์ไกลเดอร์ | จิงโจ้บิน | Sugar Glider's Archiver

tahlia กระทู้เมื่อ 2012-2-24 16:01

เคยมีเคสว่าเลี้ยงชูก้าร์ตัวเดียวแล้วเหงาตายไหมคะ?

คือตอนนี้เลี้ยงน้องตัวผู้ตัวเดียวค่ะ อายุ9เดือนค่ะ คือบางทีทำงานดึกก็เหนื่อยไม่ได้กลับไปเล่นกับเค้า แต่บางวันก็พามาที่ทำงานด้วยนะคะ ให้เค้ายังได้กลินว่าเราอยู่กะเค้า
อยู่ใกล้ๆเค้าค่ะ หรือว่าจะซื้อตัวเมียมาอยุ่เป็นเพื่อนเค้าดีค่ะ แต่กลวว่า ถ้าเอาตัวเมียมาตอนนนี้่ก็โตแล้ว กลัวจะกัดน้องหนูตัวผู้สะนี่ TT__TT

อยากทราบว่าถ้าเป็นแบบนี้ต่อไป เค้าจะเหงาตายบ้างไหมคะ

ปล.ดุแลน้องดีนะคะ บำรุงทุกอย่าง เพียงแต่หลังๆมานี่ งานเยอะมากค่ะ กลับบ้านก็ดึกแล้วสี่ทุ่มกว่า เพลียค่ะ รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

JejieSweet กระทู้เมื่อ 2012-2-24 16:08

[color=Magenta]น้องสาวจี้ก้อเลี้ยงตัวผู้ตัวเดียวมา2ปีกว่าเหมือนกันค่ะ ทำงานบางครั้งก้อเอาเค้าไว้ตัวเดียว ก้อไม่เหงาตายนะคะ แต่ตอนนี้น้องสาวจี้ไปรับน้องตัวเมียมาอยู่ด้วย เกือบ 5 เดือนแล้วค่ะ เค้าก้อมีเพื่อนเวลาน้องสาวไม่อยู่ เค้าเป็นสัตว์สังคมน่าจะหาเพื่อนให้เค้านะคะ เค้าจะได้ไม่เหงามาก เวลาแม่ไม่อยู่ รับมาตอนนี้จะได้เข้าได้กันเร็ว ๆอายุไม่ห่างกันมากไปค่ะ [/color][b]ตอบกลับ [url=http://www.sgloverclub.com/redirect.php?goto=findpost&pid=141074&ptid=11570]1#[/url] [i]tahlia[/i] [/b]

tahlia กระทู้เมื่อ 2012-2-24 16:30

ขอบคุณมากนะคะ โอเคเด๋วจะรีบหาเจ้าสาวให้เลยยยยย :)

chananard กระทู้เมื่อ 2012-2-24 16:30

ถ้าคุณแม่งานเยอะ..ไม่ค่อยมีเวลา..หาเพื่อนมาให้น้องก็ดีค่ะ
เค้าจะได้ไม่เหงา..นึกถึงเรา..อยู่คนเีดียวไม่ได้คุยกะใครเลย..ก็เหงาเนอะ
ถ้ากลัวน้องเข้ากันไม่ได้..ยังไงก็ลองเทียบกรงดูก่อนก็ได้ค่ะ..เอาผ้านอนซุกของน้องสลับกันไปมา
หรือว่าตอนที่ไปซื้อน้องอีกตัว..เอาน้องตัวที่เลี้ยงอยู่ไปเลือกก็ได้ค่ะ..ว่าเค้าชอบตัวไหน ^^

tahlia กระทู้เมื่อ 2012-2-24 16:33

ได้เลยค่ะจะทำตามคำแนะนำนะคะ แต่ว่าถ้าเอาน้องที่เลี้ยงอยู่แล้วไปเลือกตัวใหม่มา แต่ไม่ติดโรคอะไรจากกันหรอค่ะ แล้วก็เค้าจะเลือกยังไงกันหว่า 5555 ขอบคุณนะคะ

Everiiz กระทู้เมื่อ 2012-2-24 16:39

[b]ตอบกลับ [url=http://www.sgloverclub.com/redirect.php?goto=findpost&pid=141091&ptid=11570]5#[/url] [i]tahlia[/i] [/b]

ซื้อมาเทียบกรงเลยจ้า >< ซัก 5-6 วันเเลกของกันใช้ ให้น้องคุ้นกลิ่นกัน ไม่น่าจะกัดกันนะ
เเต่ให้มีลูกด้วยกันกะยากหน่อยคะ เพราะอายุห่างกันกลัวน้องตัวเมียเค้าจะไม่ยอม ^^ เเต่ไม่เกิน 3 ปีไม่เป็นไรคะมีลูกได้
น้องเป็นสัตว์สังคมชอบอยู่ด้วยกัน กินด้วยกัน นอนด้วยกัน

tahlia กระทู้เมื่อ 2012-2-24 16:43

อ่อออ โอเคคะ งั้นต้องรีบแล้ววว :) รบกวนถามหน่อยค่ะว่า จะหาซื้อน้องแบบที่ยังสักสามเดือนเลยดี เค้าจะได้ติดเราแล้วก็ไม่ดุ หรือว่า จะซื้อไล่ๆกันสัก 7-8  เดือนดีค่ะ แต่กลัวตัวเมียเค้าดุแล้วจะกัดตัวผู้ที่เลี้ยงอยู่ค่ะ คือน้องตัวผุ้ที่เลี้ยงอยู่ค่อนข้างจะเรียบร้อยค่ะไม่เคยกัดใคร ตั้งแต่เลี้ยงมาขู่คร้งเดียวค่ะ เพราะเค้าไม่ชอบกลิ่นโลชั่นของพี่สาว

รบกวนด้วยนะคะ คิดหนักมากเลยค่ะ

chananard กระทู้เมื่อ 2012-2-24 16:55

[b]ตอบกลับ [url=http://www.sgloverclub.com/redirect.php?goto=findpost&pid=141091&ptid=11570]5#[/url] [i]tahlia[/i] [/b]

ไปซื้อที่ฟาร์มที่น่าเชื่อถือได้ดีกว่าค่ะ..ปลอดโรคชัวร์
ให้น้องเลือกกัน..ก็น่าจะประมาณว่าเค้าดมๆเลีย..ตัวไหน..น้องคงจะชอบตัวนั้น
ปอก็ไม่เคยพาน้องไปเลือก..แต่เมื่อคืนเอาน้องตัวผู้ที่รับอุปการะมา..ให้ตัวเมียที่เลี้ยงอยู่ดู..เค้าดมๆ..แล้วก็เลียตัวน้องทำความสะอาดให้ใหญ่เลย ^^

chananard กระทู้เมื่อ 2012-2-24 16:57

[b]ตอบกลับ [url=http://www.sgloverclub.com/redirect.php?goto=findpost&pid=141102&ptid=11570]7#[/url] [i]tahlia[/i] [/b]

ซื้อน้องที่อายุ 2.5-3 เดือนน่าจะดีกว่านะค่ะ..เอาน้องออกมาเจอให้เล่นด้วยกันบ้่างเป็นบางครั้ง
แต่เวลาเลี้ยง..ตามที่พี่รินเคยบอก..คือให้แยกเลี้ยงจนน้องตัวใหม่อายุได้สักประมาณ 4 เดือน
แล้วค่อยเอารวมกัน เพราะอายุประมาณนี้น้องจะป้องกันตัวเองได้ดีพอสมควรค่ะ ^^

tahlia กระทู้เมื่อ 2012-2-24 16:59

โอเคได้ค่ะ ขอบคุณมากนะคะ :)

wiwjang กระทู้เมื่อ 2012-2-24 17:03

อาจจเหงาค่ะ แต่คงไม่ถึงตาย แต่ถ้ากรณีมีคู่แล้ว คู่เค้าเสียไป น้องอาจตรอมใจตายได้ค่ะ
ถ้าจะหาน้องเพิ่มก็ดีค่ะ เวลาแม่ไม่อยู่จะได้ไม่เหงา ถ้าจะเลี้ยงตัวใหม่
แนะนำว่าเลี้ยงตัวเล็กดีกว่าค่ะ เค้าจะได้เชื่องกับเราด้วย

tahlia กระทู้เมื่อ 2012-2-24 17:24

ขอบคุณทุกคนค่ะ :)

MONTICHA กระทู้เมื่อ 2012-2-24 19:32

ถ้าได้เลี้ยงสองตัว จะเพลินมากค่ะ เวลาเค้าเล่นด้วยกัน เชียร์ให้เลี้ยงเพิ่มน่ะค่ะ

PJJinns กระทู้เมื่อ 2012-2-25 01:40

เราว่าเลี้ยงเป็นคู่อาจต้องคิดนิดนึงเรื่องหลาน
แต่ถ้ารับไหว เลี้ยงเป็นคู่จะน่ารักมากค่ะ ขอบอก

kakabig กระทู้เมื่อ 2012-2-25 10:34

ผมทำงานเหนื่อย ยังไงกลับบ้านมาทุกครั้งก็เล่นกับน้องทุกวัน  พอดีเลิกงานไม่ค่อยเปนเวลา

หน้า: [1]