คนรักชูการ์ไกลเดอร์ | จิงโจ้บิน | Sugar Glider's Archiver

jajjed กระทู้เมื่อ 2012-2-21 16:41

อยากทราบว่าตัวผู้กับตัวเมียมีนิสัย หรืออะไรที่แตกต่างกันบ้างคะขอความรู้หน่อย

อยากทราบว่าตัวผู้กับตัวเมียมีนิสัย หรืออะไรที่แตกต่างกันบ้างคะขอความรู้หน่อย...เพราะจะได้เลือกเพศให้เหมาะกับการเลี้ยงของตนเอง...ขอบคุณคะ

kantika007 กระทู้เมื่อ 2012-2-21 17:23

[b]ตอบกลับ [url=http://www.sgloverclub.com/redirect.php?goto=findpost&pid=139492&ptid=11479]1#[/url] [i]jajjed[/i] [/b]

นิสัย ของน้องชูการ์ไรเดอร์เดาใจไม่ได้ทุกตัวหรอกค่ะ จะถามว่า ต่างกันยังไง ขอบอกได้เลยว่า เรื่องกลิ่นตัว ต่างแน่นอนค่ะ ตัวผู้จะมีกลิ่นตัวแรงกว่าตัวเมีย เพราะมี ต่อมกลิ่น ช่วงเวลาเค้าเป็น หนุ่ม กลิ่นจะแรงขึ้น ในช่วงของ การผสมพันธุ์ ส่วนตัวเมียก็มีกลิ่นค่ะ แต่ไม่แรงเท่า ตัวผู้  เรื่องนิสัย อันนี้ ไม่มีใครสามารถรู้ได้ค่ะ แล้วแต่ คนชอบค่ะ ว่าจะ เลี้ยงตัวผู้หรือตัวเมีย

bansferry กระทู้เมื่อ 2012-2-21 17:25

นิสัยไม่เหมือนกันครับแต่ละตัวปกติเวลาดูผมจะเดาๆจับแล้วลูบแล้วรู้สึกดีหรือชอบก็จะเลือกตัวนั้นครับ

kantika007 กระทู้เมื่อ 2012-2-21 17:32

[b]ตอบกลับ [url=http://www.sgloverclub.com/redirect.php?goto=findpost&pid=139509&ptid=11479]3#[/url] [i]bansferry[/i] [/b]

ใช่แล้วค่ะ การจะเลือกน้องมาเลี้ยง ต้องถูกชะตากับน้อง  ว่าน้องเค้าเป็นมิตรกับเราไหม เป็นเราก็เลือกแบบนั้นค่ะ  เวลาไปเลือก ก็ต้อง ขอเจ้าของร้าน มาจับเล่นทีละตัวๆ ถ้ารู้สึกว่า น้อง เค้าไม่ขู่ไม่กัดก็เลือกตัวนั้นไปเถอะค่ะ

JejieSweet กระทู้เมื่อ 2012-2-21 19:17

[color=Magenta]ถูกต้องทีสุดค่ะ ถ้าจับแล้วรู้สึกว่าใช่ มันก้อจะใช่ค่ะ จี้ก้อเป็นค่ะ[/color][b]ตอบกลับ [url=http://www.sgloverclub.com/redirect.php?goto=findpost&pid=139513&ptid=11479]4#[/url] [i]kantika007[/i] [/b]

chananard กระทู้เมื่อ 2012-2-21 19:36

เท่าที่เคยอ่านมา..นิสัยของตัวผู้..จะขี้เล่น..แต่ตัวเมีย..พอโตขึ้นจะหวงเนื้อหวงตัว
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น..ก็ไม่เหมือนกันเสมอไป..นิสัยโดยรวมแล้ว..ก็แล้วแต่แต่ละตัวนะค่ะ
เลี้ยงอยู่ 3 ตัว..นิสัยเหมือนกันอย่างเดียว คือ นอนทั้งวัน ;P

numiwja กระทู้เมื่อ 2012-2-21 20:04

^^ น้องนอนทั้งวันเลยค่าาา

kantika007 กระทู้เมื่อ 2012-2-21 20:18

[b]ตอบกลับ [url=http://www.sgloverclub.com/redirect.php?goto=findpost&pid=139553&ptid=11479]5#[/url] [i]JejieSweet[/i] [/b]

เห็นด้วย เลยพี่จีจี้ 555+

pipiize กระทู้เมื่อ 2012-2-21 20:26

จากประสบการณ์ของผม ตัวเมียจะอ้อนคนเลี้ยงมากกว่าตัวผู้ครับ

ตัวเมียผมเลี้ยง 2 วัน จากขู่ เระกัด จนเชื่องเลย

ส่วนเจ้าตัวผู้ชาย ปราบมา 1 อาทิดเระ ยังไม่เลิกขู่เลิกกัดเลยครับ

ตัวผู้ชายผมว่า มักจะมีอารมณ์โมโหมากกว่า

แต่ของคนอื่นผมไม่รู้งับ ผมสังเกตุจากลูกๆผม

aobwan กระทู้เมื่อ 2012-2-21 20:58

ขึ้นอยู่กับหลายอย่างครับ นิสัยของเค้าเองและ การเลี้ยงดู ครับ

chananard กระทู้เมื่อ 2012-2-21 21:05

เลี้ยง 3 ตัีว..นิสัยคล้ายๆกัน 2 ตัว..อีกตัวไปติดนิสัยขี้โวยวายมาจากไหนไม่รู้ :curse:

PJJinns กระทู้เมื่อ 2012-2-22 03:21

เห็นด้วยกับน้องไปร์
ที่บ้านเลี้ยงผู้ 2 เมีย 4 ค่ะ
ตัวเมียน่ารักหมดทุกตัว
แรกๆที่รับมามีตัวนึงที่ทั้งขู่ ฉก กัด สารพัดจะร้อง
ผ่านไป 5 วันเชื่องง่ายซะงั้น
ตอนนี้วิ่งมือคนอื่นได้สบายเลย
แต่ก็อย่างที่ใครๆบอกนะคะว่า " ไม่มีตัวไหนคาดการณ์ได้"
เจ้าโชตะเด็กชายที่บ้าน
ตอนไปซื้อ เราบอกป้าติ๋มว่าจะเอาน้องลงรถไฟฟ้าใต้ดินขอน้องแบบที่ไม่ร้องนะคะ
ป้าเขาก็เลือกให้เลย แบบว่า 2 ตัวไม่ร้องทั้งคู่ ( เลือกให้นานมาก ขอบคุณป้าเขาสุดๆ)
พออยู่ๆมาสักพัก โลลิต้านี่ไม่ร้องเลยจริงๆ แต่ไปกับคนอื่นไม่ได้
ส่วนเจ้าโชตะกลับร้องๆๆๆๆๆๆ ทุกอย่างเลย ไหงงั้นฟร้า
เราจับเองก็ร้อง บางทีมีฉกกัดด้วย
ขนาดเลี้ยงมา 4 สัปดาห์แล้วนะ
แต่เมื่อไม่กี่วันก่อนรับชามิเซ็น น้องตัวเมียมาเพิ่มค่ะ
อยู่ๆเจ้าโชตะที่ไม่ว่าอะไรก็ร้องๆๆๆๆๆ
เหมือนรู้สึกว่าเป็นพี่แล้วหรือไงไม่รู้
ไม่ร้องอะไรเลยมา 3 วันแล้ว อย่างน่าแปลกใจ
ถ้าจะซื้อ แนะนำว่าเลี้ยงครั้งแรก ตัวแรกน่าจะเป็นตัวเมียค่ะ
[b]แต่ก่อนเลี้ยง  อยากให้หาข้อมูลของน้องอ่านเยอะๆนะคะ[/b]
ทั้งเรื่องท้องเสียเอย  การปรับท้องเอย
การให้อาหารเอย การชงซีรีแล็กเอย
วิธีปราบน้องให้เชื่องก็มีหลายวิธี
อ่านก่อนนะคะ เพราะเขามีชีวิตอยู่กับเรานาน
ดังนั้นอยากให้คิดก่อนว่าเขาเหมาะกับเราไหม
เราลุกขึ้นมาดูเขาตอนกลางคืนที่เขาเห่าเรียกได้ไหม ฯลฯ
ถ้ารับไหว
ทุกปัญหาไม่ว่าน้องจะเป็นยังไง  เราก็จะอดทนแก้ปัญหานั้นๆได้ค่ะ
( ปล. ดูงบด้วยว่าถ้าน้องป่วยพาน้องไปหาหมอได้ไหม
ไม่อยากให้มีแค่งบซื้อน้องมา อาหารที่กินแล้วดีก็ราคาสูงนิดนึง
ถามตัวเองก่อนนะคะว่าไหวไหม)

หน้า: [1]